Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Thuế

Chi hộ khách hàng, có phải kê khai thuế GTGT?

Công ty của bà Vũ Thị Thủy (Hà Nội) chi hộ cho 1 Công ty khách hàng ở Nhật Bản phí in phong bì (in tại 1 Công ty in ở Việt Nam). Sau khi in xong và bàn giao tài liệu in, Công ty in đã xuất hóa đơn GTGT trực tiếp cho Công ty bà Thủy với thuế suất GTGT là 10%. Công ty bà Thủy đã chuyển khoản thanh toán cho Công ty in thay Công ty khách hàng.

Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn có phải chịu lệ phí trước bạ?

Bạn đọc có email trangthuxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và bạn chuẩn bị góp vốn thành lập Công ty TNHH hai thành viên trở lên. Tôi dự định đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất nên phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn. Việc đăng ký chuyển quyền sở hữu với tài sản góp vốn có phải chịu lệ phí trước bạ không?

Khoản chi phúc lợi có được tính vào chi phí hoạt động sản xuất?

Bà Nguyễn Thanh Diệu (TPHCM) công tác tại trường cao đẳng công lập, đơn vị tự chủ một phần chi thường xuyên theo Nghị định số 43/2006/NĐ-CP. Bà Diệu hỏi, các khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động có được tính vào chi phí hợp lý trong hoạt động sản xuất dịch vụ không hay phải chi từ quỹ phúc lợi?

Chuyển đổi đất nông nghiệp có được miễn lệ phí trước bạ?

Ông Nguyễn Hữu Thanh vừa nhận chuyển nhượng 1 thửa đất tại xã Điền Hòa, huyện Phong Điền, tỉnh Thừa Thiên Huế với diện tích 246m2, trong đó gồm 200m2 đất ở và 46m2 đất trồng cây lâu năm.

Chậm nộp hồ sơ thay đổi thông tin thuế, bị xử phạt thế nào?

Bạn đọc có email tranhoaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, công ty tôi có làm thủ tục thay đổi người phụ trách kế toán. Do không hiểu biết pháp luật, nên công ty tôi đã nộp thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế không đúng thời hạn quy định. Mức xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ thông báo thay đổi thông tin thuế là bao nhiêu?

Đối tượng chịu thuế và không chịu thuế GTGT?

Theo quy định, dịch vụ đào đắp, nạo vét kênh, mương, ao hồ phục vụ sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng, chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh cho cây trồng; sơ chế, bảo quản sản phẩm nông nghiệp (trừ nạo, vét kênh mương nội đồng) thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.

Khái niệm chủ đầu tư và người có thẩm quyền là khác nhau

Ông Thế Anh hỏi, cách xử lý tình huống khi quá thời hạn đánh giá hồ sơ thầu thế nào là đúng nhất? Để được phép kéo dài thêm 20 ngày đánh giá hồ sơ thầu thì phải báo cáo chủ đầu tư xem xét, quyết định hay mặc định được phép kéo dài mà không cần quyết định chấp thuận của chủ đầu tư?

Giảm trừ thuế thế nào khi nuôi dưỡng người không nơi nương tựa?

Ông Cao Hoàng Tân (Tây Ninh) hỏi, Điểm d.4 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC về khoản giảm trừ có quy định: “Các cá nhân không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng...”, vậy điều kiện nào được tính là không nơi nương tựa, hồ sơ chứng minh không nơi nương tựa được quy định thế nào?

Giảm trừ thuế thế nào khi nuôi dưỡng người không nơi nương tựa?

Ông Cao Hoàng Tân (Tây Ninh) hỏi, Điểm d.4 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC về khoản giảm trừ có quy định: “Các cá nhân không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng...”, vậy điều kiện nào được tính là không nơi nương tựa, hồ sơ chứng minh không nơi nương tựa được quy định thế nào?

Máy kéo nông nghiệp có thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT?

Công ty TNHH Máy nông nghiệp Yanmar Việt Nam mở 2 tờ khai nhập khẩu tại Chi cục Hải quan Quản lý hàng đầu tư TP. Hồ Chí Minh để khai quan nhập khẩu cho 2 dòng máy kéo nông nghiệp dùng làm động lực dàn xới, dàn cày, dàn bừa, dàn ủi nhãn hiệu Yanmar có model là YM351A & YM357A.