Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Bảo hiểm

Không có quy định về thời hạn bảo lưu quá trình tham gia BHXH

Ông Nguyễn Bình Minh (Bình Dương) đóng BHXH được 12 năm. Hiện tại ông đã nghỉ việc được 5 năm nhưng chưa muốn nhận trợ cấp BHXH một lần. Ông Minh hỏi, nếu ông nghỉ dài như vậy mà không đóng tiếp BHXH thì có ảnh hưởng gì không? Có giới hạn về thời gian bảo lưu BHXH không?

Tăng tính chủ động, tự chịu trách nhiệm của DN trong bồi thường bảo hiểm

Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ và Nghị định số 46/2016/NĐ-CP về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì người tham gia giao thông phải có bảo hiểm bắt buộc đối với chủ phương tiện, nếu không mua bảo hiểm thì bị xử lý vi phạm hành chính.

Có được trả tiền bảo hiểm vào lương trong thời gian thử việc?

Công ty của ông Bùi Thuận (TPHCM) và người lao động ký kết thư mời nhận việc, trong đó ghi thời gian thử việc là 2 tháng và mức lương thử việc bằng 100% lương chính thức và không đề cập đến BHXH, BHYT, BHTN.

Mức trợ cấp chồng được hưởng khi vợ sinh con

Ông Nguyễn Thanh Trí (Bình Dương) có tham gia chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc, còn vợ ông chỉ tham gia bảo hiểm y tế. Ông Trí hỏi, ông được lĩnh những chế độ gì khi vợ ông sinh con?

Bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp, xét nâng lương trước hạn thế nào?

Bà Nguyễn Thị Huyền (Đồng Nai) là giáo viên tiểu học hạng II, công tác từ tháng 9/2014. Cuối năm 2020, bà được xét nâng lương trước thời hạn 6 tháng và được hưởng nâng lương từ mức 2,67 lên mức 3,0 vào tháng 3/2021.

Phải đủ thời gian đóng BHXH tối thiểu để hưởng lương hưu

Ông Đỗ Cao Chương (Lâm Đồng) sinh ngày 8/9/1962, đóng BHXH bắt buộc được 16 năm 1 tháng, trong đó có 15 năm công tác ở vùng có hệ số phụ cấp 0,7. Ông xin nghỉ việc từ tháng 10/2018 và đang bảo lưu thời gian đóng BHXH. Tháng 9/2022, ông Chương đủ 60 tuổi, vậy ông đã đủ điều kiện để nghỉ hưu chưa?

Thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày đóng BHYT?

Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật BHYT tham gia BHYT từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng BHYT.

Hướng dẫn gia hạn thẻ BHYT trên cổng dịch vụ công

Nhằm đẩy mạnh việc thực hiện dịch vụ công trực tuyến, thanh toán trực tuyến, BHXH Việt Nam vừa có văn bản hướng dẫn thực hiện dịch vụ Gia hạn thẻ BHYT theo hộ gia đình (có giảm trừ mức đóng) trên Cổng Dịch vụ công BHXH Việt Nam và Cổng Dịch vụ công Quốc gia.

Nhập viện tại địa phương khác, thanh toán BHYT thế nào?

Ông Hứa Hoàn Phúc tham gia BHYT ở tỉnh Long An. Ông bị gãy tay và phẫu thuật ở bệnh viện tại TPHCM. Khi ra viện ông được yêu cầu thanh toán gần 7.000.000 đồng. Ông Phúc hỏi, BHYT có chi trả cho ông số tiền này không? Ông phải làm thủ tục thế nào để được chi trả?

Khẩn trương hoàn thiện hướng dẫn về chế độ hưởng BHXH do mắc COVID-19

Bà Sầm Hằng mắc COVID-19 vào tháng 2/2022, điều trị tại nhà. Sau khi khỏi bệnh, bà được trạm y tế phường cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH. Tuy nhiên hồ sơ của bà bị cơ quan BHXH trả lại do ngày cấp Giấy chứng nhận không trùng với ngày bắt đầu bị bệnh.