Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Khác

Chuẩn bị nghỉ hưu, có được nâng lương trước thời hạn?

Tôi nghe nói người chuẩn bị về nghỉ hưu cũng được nâng lương trước thời hạn. Xin hỏi, có đúng vậy không? Bạn đọc có email vuhoanghaxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi.

Dự án sử dụng vốn sự nghiệp, quản lý khoản thu thế nào?

Việc quản lý, sử dụng các khoản thu, chi của các dự án đầu tư không phải là đầu tư công của các chủ đầu tư, ban quản lý dự án không thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư số 108/2021/TT-BTC.

Hướng dẫn xác định gói thầu dịch vụ tư vấn hay phi tư vấn

Cơ quan ông Hà Thanh Tùng (Hà Nội) đang tổ chức lựa chọn nhà thầu gói thầu quan trắc môi trường lao động tại trụ sở cơ quan. Ông hỏi, gói thầu này là gói thầu tư vấn hay phi tư vấn?

Thời điểm xuất hóa đơn hàng hóa, dịch vụ

Công ty của bà Ngô Minh Ngọc (Quảng Bình) là doanh nghiệp dự án, được giao thực hiện dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP). Tổng mức dự án là 1.000 tỷ đồng, trong đó, vốn hỗ trợ Xây dựng-Vận hành-Chuyển giao (BOT) là 500 tỷ đồng, vốn hỗ trợ trực tiếp của nhà nước cho nhà đầu tư tư nhân (VGF) là 500 tỷ đồng.

Chế độ lương đối với công chức hết nhiệm kỳ công tác nước ngoài

Cơ quan bà Nguyễn Thủy có công chức kết thúc nhiệm kỳ công tác ở nước ngoài và trở về nước, sau khoảng 10 tháng mới có quyết định từ Bộ Ngoại giao về việc điều động cán bộ trở lại nhận công tác tại đơn vị. Thời gian đi nhiệm kỳ nước ngoài, công chức được hưởng 40% lương trong nước, không được tính phụ cấp công vụ 25%.

Chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề trường nào cấp là hợp lệ?

Ông Hoàng Xuân Tửu (Nam Định) là giáo viên THPT. Ông tự đăng ký học lớp bồi dưỡng chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT hạng II do Trường Đại học Hải Phòng dạy và cấp mà không học lớp do Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh liên kết với Trường Đại học sư phạm - Đại học Huế mở tại tỉnh.

Căn cứ xét hình thức kỷ luật cán bộ cấp xã

Tại Điều 7 Nghị định số 112/2020/NĐ-CP đã quy định các hình thức kỷ luật đối với cán bộ, công chức, trong đó, theo quy định tại Khoản 1 áp dụng đối với cán bộ có 4 hình thức kỷ luật: khiển trách, cảnh cáo, cách chức, bãi nhiệm.

Tem, vé có mệnh giá có phải chuyển đổi sang hóa đơn điện tử?

Ông Nguyễn Minh Hoàng (Quảng Trị) làm việc tại Ban quản lý chợ. Đơn vị ông là đơn vị sự nghiệp tự chủ tự bảo đảm chi thường xuyên, hiện sử dụng 2 loại hóa đơn đặt in gồm hóa đơn bán hàng để thu tiền cho thuê diện tích bán hàng và hóa đơn khác (tem, vé có mệnh giá) để thu các loại hình dịch vụ như dịch vụ trông giữ xe, dịch vụ bến bãi.

Có phải bồi dưỡng chương trình lãnh đạo cấp phòng khi được bổ nhiệm?

Cơ quan của ông Nguyễn Tấn Kiên (Đắk Nông) tương đương cấp sở. Trước đây, do cơ cấu tổ chức nên cơ quan không có các phòng. Ông được quy hoạch chức danh và được cử đi bồi dưỡng nên có chứng chỉ chương trình bồi dưỡng lãnh đạo, quản lý cấp sở và tương đương.

Làm thủ tục đổi bằng lái xe, có phải nộp ngay lại bằng cũ?

Ông Nguyễn Tiến Việt thực hiện thủ tục đổi Giấy phép lái xe (GPLX) do sắp hết hạn tại Bộ phận một cửa của Sở Giao thông vận tải tỉnh Vĩnh Phúc và được cán bộ tiếp nhận hồ sơ yêu cầu nộp lại bản gốc GPLX cũ ngay tại thời điểm nộp hồ sơ. Ông Việt hỏi, việc yêu cầu nộp lại bản gốc GPLX có phù hợp với quy định không?