Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Khác

Chuyển đất nông nghiệp thành đất ở, thực hiện thế nào?

Năm 1986, gia đình bác của ông Hoàng Thế Nhật (Hải Phòng) có mảnh đất ở, thời điểm đó địa phương xây dựng tuyến đường đi qua mảnh đất. Gia đình đã đồng ý cho thu hồi toàn bộ mảnh đất, được đền bù 10 thước đất nông nghiệp gần khu đó, được cam kết sẽ chuyển trả thành đất ở.

Lập báo cáo đánh giá tác động môi trường hay kế hoạch bảo vệ môi trường?

Đơn vị ông Ngọc Hải (TPHCM) đang triển khai các công trình nạo vét bảo trì đường thủy nội địa với khối lượng nạo vét dưới 100.000 m3. Ông Hải hỏi, với khối lượng các công trình bảo trì như vậy thì thực hiện lập báo cáo đánh giá tác động môi trường hay kế hoạch bảo vệ môi trường?

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau gồm những gì?

Tại Khoản 1 Điều 25 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia BHXH là bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Điều kiện được hưởng phụ cấp ưu đãi và phụ cấp thâm niên nhà giáo

Bà Nguyễn Ngọc Hà (Hải Phòng) là viên chức ngành Giáo dục từ năm 2009, được bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp hạng III, hưởng phụ cấp thâm niên. Ngày 15/9/2021, bà có quyết định bổ nhiệm ngạch công chức ngành Giáo dục. Tuy nhiên, ngày 20/12/2021, bà được điều động về làm giáo viên trường THPT.

Ép người lao động mua hàng do doanh nghiệp sản xuất, bị xử phạt thế nào?

Bạn đọc có email nhanntxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có hơn 200 người lao động. Mới đây, công ty ép toàn bộ nhân viên trích tiền lương mua đồ do công ty sản xuất. Xin hỏi, công ty làm như thế có vi phạm pháp luật không?

Thu nhập thấp hơn hoặc bằng mức của chuẩn nghèo mới được hỗ trợ

Ông Võ Văn Dậm (Long An) chạy xe ôm và bán hàng rong. Khi dịch COVID-19 bùng phát, khu ông ở bị phong tỏa và vừa rồi ông cũng mắc COVID-19. Tuy nhiên, ông không nhận được hỗ trợ theo Nghị quyết số 68/NQ-CP của Chính phủ và Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ dù đã làm đơn 2 lần.

Yêu cầu về trình độ ngoại ngữ, tin học với ngạch chuyên viên

Theo quy định tại Nghị định số 138/2020/NĐ-CP và Nghị định số 115/2020/NĐ-CP, trường hợp người trúng tuyển có bằng tốt nghiệp chuyên môn đã chuẩn đầu ra về ngoại ngữ hoặc tin học theo quy định mà tương ứng với yêu cầu của vị trí việc làm dự tuyển thì không phải nộp chứng chỉ ngoại ngữ, tin học.

Đang hưởng lương hưu có được trợ cấp xã hội hàng tháng?

Bà Trần Thị Kim Cương (tỉnh Tiền Giang) nghỉ hưu trước tuổi theo diện suy giảm khả năng lao động trên 81%, đang hưởng lương hưu hàng tháng. Hiện bà bị bệnh ung thư, vậy bà có được lĩnh tiền trợ cấp hàng tháng do bệnh nan y không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng

Chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng hạng I của ông Trịnh Hoàng Quang Vũ (Đà Nẵng) sẽ hết hạn vào tháng 9/2022. Ông Vũ hỏi, thủ tục và trình tự thực hiện gia hạn chứng chỉ hành nghề theo quy định hiện nay như thế nào?

Quy định về đấu thầu dịch vụ quản lý, bảo dưỡng đường bộ

Việc giao nhiệm vụ, đặt hàng hoặc đấu thầu cung cấp dịch vụ sự nghiệp công sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 32/2019/NĐ-CP của Chính phủ.