Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Khác

Chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề trường nào cấp là hợp lệ?

Ông Hoàng Xuân Tửu (Nam Định) là giáo viên THPT. Ông tự đăng ký học lớp bồi dưỡng chứng chỉ chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT hạng II do Trường Đại học Hải Phòng dạy và cấp mà không học lớp do Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh liên kết với Trường Đại học sư phạm - Đại học Huế mở tại tỉnh.

Căn cứ xét hình thức kỷ luật cán bộ cấp xã

Tại Điều 7 Nghị định số 112/2020/NĐ-CP đã quy định các hình thức kỷ luật đối với cán bộ, công chức, trong đó, theo quy định tại Khoản 1 áp dụng đối với cán bộ có 4 hình thức kỷ luật: khiển trách, cảnh cáo, cách chức, bãi nhiệm.

Tem, vé có mệnh giá có phải chuyển đổi sang hóa đơn điện tử?

Ông Nguyễn Minh Hoàng (Quảng Trị) làm việc tại Ban quản lý chợ. Đơn vị ông là đơn vị sự nghiệp tự chủ tự bảo đảm chi thường xuyên, hiện sử dụng 2 loại hóa đơn đặt in gồm hóa đơn bán hàng để thu tiền cho thuê diện tích bán hàng và hóa đơn khác (tem, vé có mệnh giá) để thu các loại hình dịch vụ như dịch vụ trông giữ xe, dịch vụ bến bãi.

Có phải bồi dưỡng chương trình lãnh đạo cấp phòng khi được bổ nhiệm?

Cơ quan của ông Nguyễn Tấn Kiên (Đắk Nông) tương đương cấp sở. Trước đây, do cơ cấu tổ chức nên cơ quan không có các phòng. Ông được quy hoạch chức danh và được cử đi bồi dưỡng nên có chứng chỉ chương trình bồi dưỡng lãnh đạo, quản lý cấp sở và tương đương.

Làm thủ tục đổi bằng lái xe, có phải nộp ngay lại bằng cũ?

Ông Nguyễn Tiến Việt thực hiện thủ tục đổi Giấy phép lái xe (GPLX) do sắp hết hạn tại Bộ phận một cửa của Sở Giao thông vận tải tỉnh Vĩnh Phúc và được cán bộ tiếp nhận hồ sơ yêu cầu nộp lại bản gốc GPLX cũ ngay tại thời điểm nộp hồ sơ. Ông Việt hỏi, việc yêu cầu nộp lại bản gốc GPLX có phù hợp với quy định không?

Nâng công suất sản xuất có phải đánh giá tác động môi trường?

Công ty bà Trần Minh Nguyệt (Hà Nội) đang sản xuất các sản phẩm linh kiện điện, điện tử, muốn nâng công suất lên 300 tấn sản phẩm/năm (tương đương 1 tỷ sản phẩm/năm).

Điều kiện chỉ định thầu gói thầu mua sắm thường xuyên

Bà Nguyễn Thị Linh (Hà Nội) hỏi, các gói thầu mua sắm từ nguồn ngân sách nhà nước chi thường xuyên không thực hiện tự chủ (như sửa chữa trụ sở, dịch vụ công nghệ thông tin, mua sắm trang phục ngành,…) có giá trị trên 100 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng có được thực hiện theo hình thức chỉ định thầu không?

Có bắt buộc ký hợp đồng xử lý chất thải với đơn vị trúng thầu dịch vụ công ích?

Công ty của bà Lê Thị Tú Anh kinh doanh dịch vụ trên địa bàn quận Hà Đông, Hà Nội, có phát sinh chất thải rắn sinh hoạt và chất thải rắn công nghiệp thông thường nên công ty đã ký hợp đồng thu gom, vận chuyển, xử lý chất thải rắn với một đơn vị vệ sinh môi trường có đầy đủ năng lực theo quy định.

Lao động tự do tại công trường xây dựng có được hỗ trợ?

Ông Trần Thanh Liêm (Long An) là lao động tự do, làm việc tại công trường xây dựng, bị mất việc làm từ ngày 1/7/2021 do nơi làm giãn cách xã hội theo Chỉ thị số 16/CT-TTg. Theo Nghị quyết số 68/NQ-CP, ông Liêm nhận thấy ông thuộc diện được hỗ trợ, nhưng đến nay vẫn chưa nhận được. Ông đề nghị cơ quan chức năng giải đáp.

Mức bình quân tiền lương để tính lương hưu

Từ tháng 1/2016 đến tháng 12/2018, ông Trần Đức Đán (TP. Hà Nội) hưởng lương kế toán trưởng doanh nghiệp 100% vốn nhà nước, hệ số lương 5,32 (doanh nghiệp nhà nước loại II).